ถามผู้รู้เรื่องเชือกประกำช้าง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย อินเดียร็อก, 19 มกราคม 2009.

1. อินเดียร็อก

อินเดียร็อก เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2007
    ได้เชือกประกำช้างใส่หลอดตะกรุดมา หลอดหนึ่งจากที่ศูนย์พระเค้าได้มาจากหมอช้างชาวส่วยที่จังหวัดสุรินทร์ เป็นของเก่าแก่ รู้สึกได้เลยว่าแรงมาก อยากทราบผู้รู้หน่อยนะครับ ว่าเชือกประกำช้างมีอาถรรพ์ มีประโยชน์ด้านนอกจากพกเข้าป่า กันงูเงี้ยวเขี้ยวขอ และมีประโยชน์ด้านใดอีกบ้าง

2. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    หมอช้างเอาไว้จับช้างป่าครับ ถ้าจำไม่ผิดทำจากหนังควาย และหมอช้างต้องทำการบวงสรวงเชือกนี้ก่อนที่จะใช้งาน

3. โบราณคดี

โบราณคดี เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2008
    ลองถามที่กรมศิลปากรไหมครับ เพราะว่าที่กรมศิลปากรมีศาลอยู่ด้วยครับ