มีเทคนิกในการดูพระอย่างไรบ้างครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย marnear, 12 พฤศจิกายน 2011.

1. marnear

marnear Active Member

ไม่รุ้วาผิดห้องหรือป่าว

อยากขอเทคนิกของพี่ๆ คนละเล็กละน้อยในการดูพระกรุ พระเหรียญ พระบูชา

ว่าเก่าดูยังไง แท้ดูยังไงอะครับ เอาแบบพื้นฐานก็ได้นะครับผมเพิ่งหัดสะสมพระ

เลยพออยากรู้เป็นวิทยาทานนะครับ ขอบคุณครับ

2. nes315

nes315 Active Member

17 สิงหาคม 2010
    ผมก็ดูไม่เก่งนะครับแต่แนวทางการสะสมพระของผมคือผมต้องปรึกษาผู้รู้ที่เล่นพระแท้ๆ ก่อนครับแล้วก็พยายามซึมซับความรู้และพยายามดูพระแท้ให้มากๆครับหาหนังสือมาดูครับและต้องพยายามหาดูองค์จริงให้ได้จึงจะรู้ว่าของแท้เก้เป็นอย่างไรอย่าปรึกษาผู้รู้ที่เล่นพระเก้นะครับเดี๋ยวจะออกทะเลไป แล้วเตือนตัวเองไว้เสมอครับว่าพระจากมือเซียนไม่มีขายผิดราคาครับแล้วอย่าดูเข้าข้างตัวเองเป็นอันขาด อิอิ

3. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    อ่านหนังสือพระที่เป็นเรื่องเป็นราวเยอะหน่อยอ่านหนังสือเกี่ยวกับราคาพระน้อยหน่อย ปากไวช่างถาม เท่านั้นละครับตอนหัดเล่น

4. marnear

ขอบคุณพี่ nes315 และพี่ ธณต ครับหนังสือนี่ส่วนใหญ่ก็ดูแต่ราคา 5 5สงสัยต้องเปลี่ยนแนว ถามนี่ผมก็ถาม จนบางทีก็เกรงใจ เขาอะครับ นิสัยขี้เกรงใจไม่รุ้จะรุ่งเปล่า 5 5

ผมถามตาว่าพระกรุเก่าดูยังไง ตาก็บอกแค่ว่า เก่าจริงเนื้อต้องมันๆ ไม่รุ้จะใช้ได้มากน้อยอย่างไร

5. nes315

nes315 Active Member

17 สิงหาคม 2010
    ขออีกนิดนะครับต้องถามตัวเองก่อนว่าชอบพระอะไรแล้วหมั่นศึกษาพระที่เราชอบก่อนนะครับดูรูปให้แยอะๆเน้นรูปที่ขยายใหญ่เห็นเนื้อชัดๆนะครับแล้วจำใบหน้าและพิมพ์พระให้ได้นะครับเริ่มจากพระพื้นที่ก่อนก็ได้หรือลงทุนบูชาพระแท้มาเป็นองค์ครูครับส่องเช้าส่องเย็นว่างเป็นส่องเทียบกับรูปในหนังสือบ้างน่าจะเป็นไวขึ้นครับ(ผมใช้เทคนิคนี้ครับ)

6. พี ชลบุรี

พี ชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ถ้าแบบที่ผมทำอยู่ปัจจุบันก็ ศึกษาจากพระท้องถิ่นก่อน เพราะยังไงเราคนพื้นที่

อาจมีโอกาสได้พบเจอบ่อย แล้วค่อยๆศึกษาลักษณะพิมพ์ทรงองค์พระ ธรรมชาติ

ความเก่าของเนื้อพระครับผม ซึ่งอาจต้องใช้ระยะเวลาสะสมประสพการ์ณไปเรื่อยๆ

ครับ แต่ถ้าเราสนใจใฝ่รู้จริงๆก็คงไม่นานนะครับ

7. marnear

ขอบคุณคุณnes315 อีกครั้งกับคุณ พี ชลบุรี ครับ ตอนนี้ผมอยากศึกษาพระกรุ พระกริ่ง กับพระบูชาอะครับ แต่ไม่เคยเช่าเลยเพราะไม่มีความรู้ เคยเช่าแต่พวกเหรียญหลักร้อยพุฒคุณหลักล้าน มา เก็บๆ ไว้อะครับ

ใครพอจะมีความรู้เรื่องพระกรุ พระกริ่ง หรือ พระบูชา มาแบ่งปันกันหน่อยนะครับผม

8. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"เรื่องพระกรุ ผมขออนุญาตแนะนำคุณธณต,พระกริ่งยกให้คุณ stoes,พระพุทธรูปบูชายุคสมัยต่างๆ:คุณคนปั้นพระ,พระปิดตา:คุณ cocomoto ครับ ส่วนใหญ่โดยปกตินักสะสมมือใหม่หัดส่อง นักสะสมรุ่นเก่าเขาจะบอกว่าให้เริ่มศึกษาพระเครื่องทีละประเภทครับ เมื่อคุณดูพระแต่ละประเภทเป็นจึงจะศึกษาพระประเภทอื่นๆที่คุณสนใจต่อไปครับ สมมติว่าก่อนนี้คุณเช่า/บูชาพระเครื่องมา ๑๐ องค์เป็นพระแท้เพียง ๒-๓ องค์ ต่อมาเมื่อศึกษาอย่างจริงจังต่อเนื่องพระเครื่องที่คุณเช่า/บูชามาใหม่ ๑๐ องค์เป็นพระแท้ ๖-๘ องค์เรียกว่าผิดพลาดน้อยลงให้ศึกษาพระเครื่องประเภทที่คุณสนใจลำดับถัดไปได้ครับแต่ถ้ายังเช่า/บูชาพระเครื่องแล้วได้แ้ท้ไม่เกินครึ่งคือมากกว่า ๕ องค์ผมคิดว่าคุณควรจะศึกษาพระเครื่องประเภทแรกให้ได้ดีเสียก่อนที่จะเปลี่ยนไปศึกษาพระเครื่องประเภทอื่นครับ โดยสรุปคุณควรจะศึกษาพระเครื่องทีละประเภทครับ"

9. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ตามพี่ๆ ครับ ของผม ก็

พิมพ์ถูก
    เนื้อใช่
    ความเก่าได้

จ่ายตังครับ

หนังสือพระ ก็เล่ม 50 - 150 ก็ได้ครับ ผมก็ซื้อประมาณนี้ นั่งดูรูปเพลิน จะได้ดูพระ ที่มีด้วย ว่า เป็นพระอะไรบ้าง

10. หวานอุบล

หวานอุบล เป็นที่รู้จักกันดี

เทคนิคของผมคือ อย่าเชื่อคนง่าย ทั้งราคาและความแท้ เก๊ เพื่อน น้อง พี่ที่นับถือ ลุง รึใครก็ได้ การ์ดสูงไว้จะได้ไม่เจ็บตัว พระแท้แต่ขายแพง พระเก๊หลอกขายจากที่นับถือกัน จะเลิกคบกันก็มีแระ สรุปง่ายๆอย่าไว้ใจใครง่ายๆ ศึกษาเองเรียนรู้เองที่สุด เรียนกะคนที่เขาเป็นส่วนหนึ่ง เจ็บตัวเจ็บใจมาเยอะ 5555555+

11. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ส่วนตัวผมที่ใช้ๆ และที่คิดว่าตัวเองพอไปวัดไปวาได้ คือเหรียญ อันดับแรก คือดูธรรมาชาติเหรียญ บวมใหม มีเส้นเสี้ยนที่เกิดจากการปั้ม ตัดขอบ อะไร ประมาณนี้ หรือป่าว ถ้าเราไม่แม่นหรือจำตำหนิเหรียญนั้นๆ ไม่ค่อยได้ก็ เปิดหาจากเวบไซท์ นี่แหละครับ อย่างที่ผมใช้ๆ อยู่ก็จะมี เวบ G-Pra หรือไม่ก็เข้าไปเวบอื่นๆ ที่เค้าเขียนหรือแชร์ข้อมูลให้ ก็จะเป็นแบบนี้

12. ป๋องชัยนาท

ป๋องชัยนาท สมาชิก

เล่นพระเก่า ต้องดูความเก่าธรรมชาติให้ออก แบบให้เห็นกับตาตัวเอง

13. nangeab

nangeab สมาชิก

10 มิถุนายน 2009
    เริ่มศึกษาจากการสร้างก่อนครับ มีกรรมวิธีการผลิตแบบไหน ธรรมชาติพระย่อมเป็นไปตามนั้น แล้วมาจดจำตำหนิ รูปแบบพิมพ์ เปรียบเทียบพระเก๊ พระแท้มากๆ (พระเก๊ก็มีไม่กี่พิมพ์ ยกเว้นสมเด็จ ออกหลายที่มาก)

14. marnear

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านครับผม

15. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    เจอพระอย่าพึ่งส่อง มองไกล ๆ ก่อน จรดเลนส์ .มิฉนั้นท่านจะ หลงเสน่ห์ จนหมดตัว

16. thakerng5362

thakerng5362 สมาชิกใหม่

ศึกษาเป็นสายๆ ไปครับ พยามแยกเนื้อให้ออกคับว่าแต่ละเนื้อเป็นอย่างไร ยกตัวอย่างเช่น
    เนื้อทองแดงดูว่าเนื้อเป็นอย่างไร เก่าแล้วต้องมีสภาพแบบไหน ถ้าแยกเนื้อไม่ออกคุณก็ไปต่อไม่ได้หลอกครับ ของแบบนี้ต้องใช้เวลาครับ อดทนหน่อย เดี๋ยวก็เข้าใจครับ ถ้าคุณโลภสุดท้ายคุณจะเจ็บตัวครับ โดนมาเยอะแล้วครับ สุดท้ายก็เข้าใจตัวเองแล้ว

17. keepbarking

keepbarking เป็นที่รู้จักกันดี

1. อย่าโลบ
    2. อย่าห่างสนาม
    3. อย่าเช่ามั่ว

ง่ายๆแต่ทำอยาก

18. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณพี่ธรรมพลมากครับที่ให้เครดิต พี่ธรรมพลเก่งเรื่องพระเก่าครับ
    มีความรู้มาก ในอีกหลาย ๆ ส่วนผมรู้แค่พระหล่อ พระปั้มเหรียญบางหลวงพ่อ
    น้องน้ำ narmja เก่งเรื่องเหรียญมาก คุณjukjuk ก็เก่งทุกอย่าง
    คุณ nong 2710 แต่ก่อนไม่เก่งเท่าไร แต่มีที่ปรึกษาดี เดี๋ยวนี้เก่ง
    คุณphilphram คุณป๋อง ชัยนาท และอีกหลายคนครับ

19. โอ๋สะพาน

โอ๋สะพาน เป็นที่รู้จักกันดี

ศึกษาก่อนสะสม แต่ละคนมีวิธีใกล้เคียงกันครับ เช่น หนังสือที่เชื่อถือได้
    หาส่องของแท้ (ซึ่งต้องหาสหายธรรมที่ดีครับ)

20. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    หวาย งานเข้าละ ขอบคุณพี่ธรรมพลนะครับ จริงแล้วผมแค่เอาตัวรอดในสนามได้เท่านั้นละครับ จริงอย่างที่คุณสโตว์แกว่านะครับ มีดีๆเก่งหลายคน
    ค่อยศึกษาค่อยดูไปครับ หาความรู้ไปเรื่อยๆต้องรู้ว่าพระเราแท้ยังไง เก๊ ยังไง ไม่ใช่รู้แค่ว่าพระเราแท้เก๊เพราะคนนั้นคนนี้บอกมา ถ้าพระทางเหนือถามพี่ธรรมพลแกครับ แกน่าจะเหนือกว่าพวกผมหลายช่วงตัวครับ